''เงือกอุ้ม''กวาด 7 ทองจองราชินีสระ

''เงือกอุ้ม''กวาด 7 ทองจองราชินีสระ

ลูกหนังขอนแก่นมีชัยเขี่ยชลบุรีปิ๋วตรังเกมส์

การแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 38 ตรังเกมส์ที่จังหวัดตรัง เมื่อวันที่ 14 ก.ย.มีการชิงกัน 62 เหรียญทอง โดยรายการที่น่าสนใจอยู่ที่ว่ายน้ำที่มีการชิงกัน 6 เหรียญทอง ปรากฏว่าเงือกสาวและฉลามหนุ่มเมืองหลวง ยังทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม กวาดมาได้อีก 5 เหรียญทอง จาก เงือกอุ้ม ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง ที่หยิบมาเพิ่มได้อีก 2 รายการ คือ กรรเชียง 100 เมตร หญิง 1.05.81 นาที (ทำลายสถิติ) และ ผลัดฟรีสไตล์ 4x100 เมตร หญิง ที่ เงือกอุ้ม ลงว่ายพร้อมกับ ณัสญ์ศยา สู่สุข, ฤทัย สันทัดวัฒนา, เบญจพร ศรีพนมธร ทำเวลา 3.53.45 นาที (ทำลายสถิติ) ทำให้ ณัชฐานันตร์ คว้าไปแล้ว 7 เหรียญทอง จ่อครองตำแหน่ง ราชินี เหรียญทองในการแข่งขันกีฬาแห่งชาติอีกสมัย, กบ 50 เมตร หญิง ภัณฑิรา สาหร่ายกาญจน์ 34.10 วินาที, 50 เมตร ชาย วรวุฒิ อำไพพรรณ 29.30 วินาที, กรรเชียง 100 เมตร ชาย ฉลามต่อ รดมยศ มาตเจือ 59.49 วินาที ส่วนรายการ ฟรีสไตล์ 400 เมตรชาย เหรียญทอง เป็นของ สาริศ ธิวงศ์ นักว่ายน้ำอุบลราชธานี สถิติ 4.03.73 นาที

ยกน้ำหนัก รุ่น 105 กก. ชาย ขวัญชัย นุชพุ่ม จากสุพรรณบุรี คว้า 3 เหรียญทอง โดยท่าสแนตช์ ทำได้ 148 กก. (ทำลายสถิติ), ท่าคลีนแอนด์เจิร์ก 170 กก. และน้ำหนักรวม 318 กก., รุ่น 75 กก. หญิง ชิดชนก พูลทรัพย์สกุล นักยกลูกเหล็กจาก ปากน้ำโพ กวาดไป 3 เหรียญทองเช่นกัน สถิติ 106-121-227 กก., รุ่น 105 กก. ชาย วราวุฒิ แจ้งไธสง จากนครราชสีมา ได้ 3 เหรียญทองเหมือนกัน โดยท่าสแนตช์ สถิติ 156-185-341 กก.

กรีฑา รายการที่น่าสนใจอยู่ที่วิ่งมาราธอน ชาย ซึ่ง บุญชู จันทร์เดชะ จอมฮึดจากชุมพร วิ่งเข้าเส้นชัยเป็นคนแรก ด้วยเวลา 2.39.11 ชั่วโมง, เหรียญเงิน สุทัศน์ กัลป์ยาณกิตติ ของประจวบคีรีขันธ์) 2.40.18 ชั่วโมง และ เหรียญทองแดง สราวุธ งามศรี จากปราจีนบุรี 2.43.43 ชั่วโมง ส่วนวิ่งมาราธอนหญิง กัญ คุสุวรรณ นักวิ่งปอดเหล็กลพบุรี คว้าเหรียญทอง 3.36.28 ชั่วโมง, เหรียญเงิน สิรภัทร บุตรจีน จากปัตตานี 3.37.41 ชั่วโมง และ เหรียญทองแดง ประทีป ธงชัย ของปราจีนบุรี 3.39.47 ชั่วโมง

หลังการแข่งขัน บุญชู กล่าวว่า สถิติตกลงจากเดิม เนื่องจากมีการวิ่งขึ้นเขา และคณะกรรมการจัดปล่อยตัวช้าเกินเวลา 05.30 น. ทำให้สภาพอากาศร้อน และจุดพักน้ำก็ตั้งไว้ห่างกัน 5 กม. ทั้งที่ตามกฎจะตั้งห่างกันไม่เกิน 2.5 กม. ทำให้นักกีฬาที่ลงแข่ง 63 คน มีวิ่งเข้าเส้นชัยได้ 36 คน และนักกีฬาหญิง 30 คน วิ่งเข้าเส้นชัยได้ 6 คน ซึ่งถือเป็นเรื่องที่ไม่น่าจะเกิดขึ้น อย่างไรก็ตาม คิดว่าสถิติขนาดนี้คว้าแชมป์กีฬาซีเกมส์ครั้งที่ 25 ที่ประเทศลาวได้แน่นอน

กระโดดสูงหญิง น้องหนึ่ง หนึ่งฤทัย ไชยเพชร ในฐานะเจ้าของตำแหน่งแชมป์เก่า ไม่ทำให้คนหนองคายผิดหวัง เมื่อรักษามาตรฐานไว้ได้อย่างดี ด้วยการคว้าเหรียญทอง 1.86 เมตร พร้อมกับทำลายสถิติลงได้ ปล่อยให้ วนิดา บุญวรรณ์ จากอำนาจเจริญ คว้าเหรียญเงิน 1.79 เมตร และรียญทองแดง เป็นของ ทัศนีย์ อุปพงษ์ จากนครราชสีมา 1.73 เมตร

เขย่งก้าวกระโดด หญิง ที่ 1 ฐิติมา เมืองจันทร์ (อำนาจเจริญ) 13.32 เมตร (ทำลายสถิติ), ทุ่มน้ำหนักชาย ที่ 1 ชัชวาล พลเยี่ยม (ร้อยเอ็ด) 16.34 เมตร, วิ่งข้ามรั้ว 110 เมตรชาย ที่ 1 สุพรรณ วงษ์ศรีเผือก (สุพรรณบุรี) 13.96 วินาที (ทำลายสถิติ), วิ่ง 1,500 เมตร หญิง ที่ 1 วรรธนา แสวง (ชลบุรี) 4.48.52 นาที, วิ่ง 1,500 เมตรชาย ที่ 1 อุ้มยศ กิจอุดม (จันทบุรี) 4.03.98 นาที, ทศกรีฑา ชาย ที่ 1 บุญเกตุ ชาล่อน (พิษณุโลก) 6,625 คะแนน (ทำลายสถิติ), วิ่ง 10,000 เมตร ชาย ที่ 1 บุญถึง ศรีสังข์ (นครราชสีมา) 31.56.93 นาที, วิ่งผลัด 4x400 เมตร หญิง ที่ 1 สุราษฎร์ธานี (ตรีวดี ยงพันธ์, ยวงจันทร์ พันธคาร, เรวดี สุขอุ่น, จุฑามาศ โขนขำ (สุราษฎร์ธานี) 3.47.54 นาที, วิ่งผลัด 4x400 เมตร ชาย ที่ 1 พัทลุง (ชนาธิป รักบุรี, ประสิทธิ์ กล้าแข็ง, วิริยะ เพิ่มพูน, ศรศักดิ์ ขุนแก้ว) 3.14.85 นาที

ผลการชิงเหรียญทองอื่น ๆ มวยปล้ำ ฟรีสไตล์ หญิง ไม่เกิน 55 กก. ที่ 1 กาญจนา ทองคาน (ศรีสะเกษ) ชนะ อรพินท์ เสนาธรรม (ชลบุรี) 3-1, ฟรีสไตล์ หญิง 67-72 กก. ที่ 1 ประภัทริดา เจือจันทร์ (อุบลราชธานี) ชนะ ฉัตรศิริ ทองประไพ (แพร่) 5-0, ฟรีสไตล์หญิง ไม่เกิน 67 กก. ที่ 1 ปรียาภรณ์ แย้มเกตุหอม (ชลบุรี) ชนะ เจนจิรา รากะรินทร์ (เชียงใหม่) 5-0, ฟรีสไตล์ หญิง ไม่เกิน 59 กก. ที่ 1 ดารุณี อรอินทร์ (อุบลราชธานี) ชนะ อรภา เสนาธรรม (ชลบุรี) 3-1, ฟรีสไตล์ หญิง ไม่เกิน 63 กก. ที่ 1 วิไลวรรณ ทองก่ำ (สุพรรณบุรี) 5-0

ยิมนาสติก แอโรบิก บุคคลชาย ที่ 1 ณัฐวุฒิ พิมพา (สุพรรณบุรี) 20.65 คะแนน, แอโรบิก บุคคลหญิง ที่ 1 รอยพิมพ์ งามพีระพงศ์ (กทม.) 20.9 คะแนน, แอโรบิก คู่ผสม ที่ 1 ศุภกฤต เจิงกลิ่นจันทน์/อภิพร วงศ์ษา (กทม.) 18.85 คะแนน, แอโรบิก ทีม 3 คน ที่ 1 เบญจวรรณ ศรีหะรัญ, ชลธิชา ทองสรวง, ภาวิกา เจิงกลิ่นจันทร์ (กทม.) 19.29 คะแนน/ จักรยาน ประเภทถนน อินไลน์เรส ชาย (165 กม.) ที่ 1 นวุติ ลี้พงษ์อยู่ (พะเยา) 4.12.28 ชั่วโมง/บริดจ์ ทีมผสม ที่ 1 ปทุมธานี 148 คะแนน

เปตอง บุคคลชาย ที่ 1 วิสูตร พิลึก (อุทัยธานี), บุคคลหญิง ที่ 1 จิราพัชร อัยจักร์ (ขอนแก่น)/ฟันดาบ เอเป้ (ทีมชาย) ที่ 1 นครราชสีมา ชนะ ตรัง 45-31/หมากล้อม บุคคลหญิง ที่ 1 ภัทราพร อรุณไพจิตรา (ตรัง), บุคคลชาย ที่ 1 ฤชากร ไตรรัตนานุสรณ์ (กทม.)/วูซู ยุทธลีลา (เจี้ยนซู่) กระบี่ บุคคลชาย ที่ 1 อาภากร ฮ้อแสงชัย (ปทุมธานี) 8.44 คะแนน, ยุทธลีลา หนานฉวน บุคคลหญิง ที่ 1 ฌานิกา เพ็ญวงษ์ (จันทบุรี) 7.26 คะแนน, ยุทธลีลา ไทจี๋เจี๊ยน บุคคลชาย ที่ 1 เดชาดนัย ชุ่มใจ (กทม.) 8.03 คะแนน, ยุทธลีลา กุ่นซู่ (พลอง) ที่ 1 พรรณพร สุดใจ (จันทบุรี) 7.45 คะแนน

ยูโด มิดเดิลเวต 73-81 กก. ชาย ที่ 1 วัชรินทร์ จำปาวงษ์ (ชลบุรี), ฮาล์ฟเฮฟวี่เวต ชาย 81-90 กก. ที่ 1 วุฒิไกร ศรีโสภาพ (พิษณุโลก), เฮฟวี่เวต ชาย 90-100 กก. ที่ 1 ธีวัฒน์ หอมกลิ่น (สุพรรณบุรี), มิดเดิลเวต หญิง 57-63 กก. ที่ 1 อรพินท์ เสนาธรรม (ชลบุรี), ฮาล์ฟเฮฟวี่เวต 63-70 กก. หญิง ที่ 1 สุรัตนา ทองศรี (เพชรบูรณ์)/ยิงปืน ปืนสั้นอัดลม บุคคลชาย ที่ 1 ปองพล กชัยรัตนา (นนทบุรี) 679.9 คะแนน, ปืนสั้นอัดลม ทีมชาย ที่ 1 พังงา (กณิตพงษ์ กองคำ, พฤทธ์ ศรียะพันธ์, สารมนต์ เจรียงจิต) 1,700 คะแนน

เพาะกาย บุคคลชายทั่วไป ไม่เกิน 60 กก. ที่ 1 จรัล จาริยะ (ยะลา), บุคคลชายทั่วไป ไม่เกิน 65 กก. ที่ 1 เศกสรรค์ สินเส็ง (พิษณุโลก), บุคคลชายทั่วไป ไม่เกิน 70 กก. ที่ 1 วิชัย สิงห์ทอง (ตรัง), บุคคลชายทั่วไป ไม่เกิน 75 กก. ที่ 1 ขุนตาล พวงเพชร (จันทบุรี), บุคคลชายทั่วไป ไม่เกิน 80 กก. ที่ 1 อุเทน ดวงลาด (มหาสารคาม), บุคคลชายทั่วไป ไม่เกิน 85 กก. ที่ 1 ภาณุพงศ์ ประทีป (ตรัง), บุคคลชายทั่วไป ไม่เกิน 90 กก. ที่ 1 บุคคลชายทั่วไป เกิน 90 กก. ที่ 1 ปราปต์ ปรมาภูติ (กทม.) ที่ 1 ภัทรกร ศรีมณี (เชียงใหม่)

ฟุตบอลชาย รอบที่ 2 ขอนแก่น ชนะ ชลบุรี 3-2 เข้าตัดเชือกกับ นราธิวาส ที่ชนะ เพชรบูรณ์ 3-1, ฟุตบอลหญิง รอบที่ 2 ศรีสะเกษ ชนะ ตรัง 1-0, กทม. ชนะ เพชรบูรณ์ 5-0/ ฟุตซอลชาย รอบที่ 2 สงขลา ชนะ พิษณุโลก 8-5, สมุทรสาคร ชนะ ระยอง 9-2, ฟุตซอลหญิง รอบที่ 2 สุพรรณบุรี ชนะ นครสวรรค์ 6-5, ชลบุรี ชนะ พิษณุโลก 9-3

สรุปตารางเหรียญทอง อันดับ 1 กทม. 57-63-50, อันดับ 2 สุพรรณบุรี 32-20-16, อันดับ 3 ชลบุรี 21-23-14, อันดับ 4 ตรัง 16-8-12, อันดับ 5 นครราชสีมา 12-14-14, อันดับ 6 ศรีสะเกษ 10-2-8, อันดับ 7 นนทบุรี 8-7-8, อันดับ 8 ปทุมธานี 7-6-6, อันดับ 9 อุบลราชธานี 7-4-14, อันดับ 10 นครสวรรค์ 7-4-10.

Advertisement Replay Ad

ส่งอีเมล์ให้เพื่อน

ส่งให้เพื่อนหลายคนใส่ “,” (ส่งพร้อมกันมากสุด 50 อีเมล์)

ส่งอีเมล์