อุ้มพังสถิติอีกกวาดแล้ว9ทอง

อุ้มพังสถิติอีกกวาดแล้ว9ทอง

กทม.นำโด่ง74เหรียญ ตรังเหมา4ทองคาราเต้

เงือกอุ้ม แผลงฤทธิ์อีกแล้ว คว้าทองอีก 2 รายการ พร้อมพังสถิติยับ โกยคนเดียวไปแล้ว 9 ให้ เมืองกรุง ส่วน ญานิศา นำพลพรรค เจ้าถิ่น กวาดทอง คาราเต้ 4 เหรียญเรียบ ขณะที่ ธราลัทธ์ ซิวทองยูโดให้ ตรัง แบบสนุก

การแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 38ตรังเกมส์ ที่จังหวัดตรัง เมื่อวันที่ 15 ก.ย. มีการชิงชัย 55 เหรียญทอง โดยรายการที่น่าสนใจอยู่ที่ ว่ายน้ำ ที่ชิงกัน 7 เหรียญทอง ปรากฏว่า เงือกสาวและฉลามหนุ่ม เมืองหลวง ยังไร้เทียมทาน ช่วยกันกวาดมาได้อีก 4 เหรียญทอง จาก เงือกอุ้ม ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง ที่คว้ามาได้ 2 เหรียญทอง รายการ ฟรีสไตล์ 1,500 เมตร หญิง 17.17.60 นาที (ทำลายสถิติ) และ ฟรีสไตล์ 100 เมตร หญิง 56.84 วินาที (ทำลายสถิติ) ทำให้ ณัชฐานันตร์ หยิบไปคนเดียว 9 เหรียญทอง นอกจากนี้ ทีมว่ายน้ำเมืองกรุงมาได้เหรียญทอง ประเภท ฟรีสไตล์ 100 เมตร ชาย ฉลามต่อ รดมยศ มาตเจือ 53.53 วินาที และ ผีเสื้อ 200 เมตร ชาย อาคม อนุชิตโอฬาร 2.03.42 นาที (ทำลายสถิติ)

ส่วนเหรียญทองอีก 3 รายการ คือ กบ 200 เมตร เป็นของ เจมส์ บอนด์ ณัฐพงษ์ เกษอินทร์ (เชียง ใหม่) 2.19.38 นาที (ทำลายสถิติ), กบ 200 เมตร หญิง ชะวัลนุช สลับลึก (นนทบุรี) 2.40.56 นาที, ผีเสื้อ 200 เมตร ภัทรวดี กิตติยะ (เชียงใหม่) 2.19.98 นาที

ยูโด 4 เหรียญทอง รุ่นโอเพ่นเวท ไม่จำกัดน้ำหนักชาย ธราลัทธ์ สุทธิพูน นักยูโดจากจังหวัดตรัง ไม่ทำให้กองเชียร์ต้องผิดหวัง เมื่อทุ่มเอาชนะ ผดุงศักดิ์ ทวนสูงเนิน ของศรีสะเกษ คว้าเหรียญทองไปได้สำเร็จ ขณะที่รุ่นซูเปอร์เฮฟวี่เวท เกิน 100 กก. บุคคลชาย เหรียญทอง สาคร อ่าวสาคร ของสมุทรสาคร ชนะ ชนินทร์ เบญจมาศ จากพิษณุโลก, รุ่นเฮฟวี่เวท 70-78 กก. บุคคลหญิง พัชรี พิไชยแพทย์ ของ กทม. คว้าเหรียญทอง ด้วยการเอา ชนะ ดวงทิพย์ จันทร์ผิว จากขอนแก่น, ซูเปอร์เฮฟวี่เวท 78 กก. บุคคลหญิง นิรมล พรมแตง จอมทุ่มจากเมืองกรุง เอาชนะ ธรณ์ธันย์ บุญด้วง ของพิษณุโลก คว้าเหรียญทองไปอย่างตื่นเต้น และ รุ่นโอเพ่นเวท ไม่จำกัดน้ำหนัก หญิง อารีวรรณ จันทร์ศรี นักกีฬายูโด กทม. ชนะ อภิรดี สถาปิตานนท์ ของสมุทรสาคร คว้าเหรียญทองได้เช่นกัน

คาราเต้โด ท่ารำ ที่ชิงกัน 4 ทอง ปรากฏว่า นักกีฬาเจ้าภาพกวาดเหรียญทองไปเรียบวุธ จากประเภทท่ารำบุคคลชาย สรรพสิทธิ์ ชลพัทธ์ ส่วนประเภทท่ารำบุคคลหญิง น้องปุ้ย ญาณิศา ต่อรัตนวัฒนา ที่ลงแข่งขันให้กับจังหวัดตรัง ก็ทำผลงานได้ตามเป้า เมื่อคว้าเหรียญทองไปได้แบบไม่ยากเย็นนัก ขณะที ประเภททีมชาย ทีมตรัง ที่ประกอบไปด้วย พนา เลิศเชิดชูพงศ์, วุฒิพล สินธุนาวารัตน์, สรรพสิทธิ์ ชลพัทธ์ ออกท่าทางได้จะแจ้งสวยงาม คว้าเหรียญทอง เช่นเดียวกับ ท่ารำหญิง ที่ประกอบไปด้วย กาหลง บัวนาค, ญานิศา ต่อรัตนวัฒนา, กนกวรรณ นรเศรษฐ์กุล ออกท่าทางได้หนักแน่นสวยงาม คว้าเหรียญทอง

ผลการชิงเหรียญทองประเภทอื่น ๆ เรือพายคยัค 1,000 เมตร ชาย ที่ 1 ณัฐวร แหวนพรหม (สมุทรปราการ) 4.16.21 นาที, เรือพาย คยัค 1,000 เมตร หญิงคู่ ที่ 1 วรัชยา เคหา/ รสริน ปิ่นชุม (เชียงใหม่) 4.28.27 นาที, กรรเชียง 1,000 เมตร ชาย ที่ 1 พิเชษฐ์ ตรีสิทธิพนคุณ (แม่ฮ่องสอน) 4.01.78 นาที, แคนู 1,000 เมตร ชาย ที่ 1 รุ่งสวรรค์ สวนสันต์ (กทม.) 4.51.87 นาที, กรรเชียง 1,000 เมตร หญิงคู่ ที่ 1 พุทธรักษา นีกรี/ประภาพรรณ ปัญญามหาบุญ (แม่ฮ่องสอน) 4.14.56 นาที, เรือยาว 5 ฝีพาย 1,000 เมตร ทีมชาย ที่ 1 เชียงใหม่ 4.28.98 นาที, เรือคชสีห์ 12 ฝีพาย 1,000 เมตร ทีมหญิง ที่ 1 ลำพูน 5.14.28 นาที, คยัค 1,000 เมตร หญิง ที่ 1 กนกพรรณ สวนสันต์ (กทม.) 5.06.36 นาที คยัค 1,000 เมตร ชายคู่ ที่ 1 ณัฐวร แหวนพรหม/รัฐวัตร แหวนพรหม (สมุทรปราการ) 4.00.34 นาที, กรรเชียง 1,000 เมตร หญิง ที่ 1 พุทธรักษา นีกรี (แม่ฮ่องสอน) 4.35.82 นาที, แคนู 1,000 เมตร ชายคู่ ที่ 1 ปรัศยา เวเทศโกสุม/อนวรรณ บูรณะคุปต์ (กทม.) 4.5125 นาที, กรรเชียง 1,000 เมตร ชายคู่ ที่ 1 กิตติ ชลารเสาวรส/ชาติชาย นีกรี (แม่ฮ่องสอน) 3.53.49 นาที, เรือพาย 5 ฝีพาย 1,000 เมตร ทีมหญิง ที่ 1 กทม. 5.37.55 นาที, เรือคชสีห์ 12 ฝีพาย 1,000 เมตร ทีมชาติ ที่ 1 ลำปาง 4.30.42 นาที

มวยปล้ำ ฟรีสไตล์ ชาย ไม่เกิน 55 กก. ที่ 1 ฉัตรชัย แสนซุ้ง (แพร่) ชนะ ศิริพงศ์ จำปาคำ (อุบลราชธานี) 5-0, ฟรีสไตล์ ชาย ไม่เกิน 50 กก. ที่ 1 พรเทพ วงศ์ประดิพัทธ์ (แพร่) ชนะ ลิขสิทธิ์ มั่นยืนยาว (กทม.) 5-0, ฟรีสไตล์ชาย ไม่เกิน 66 กก. ที่ 1 ฉัตรพงศ์ อรชุน (กาญจนบุรี) ชนะ มนัสชัย จ่าคำ (ยะลา) 3-1, ฟรีสไตล์ ชาย ไม่เกิน 60 กก. ที่ 1 สมพงษ์ กิ่งทอง (กทม.) ชนะ ศราวุฒิ เพ็ชรสิงห์ (ชลบุรี) 3-1/วูซูยุทธลีลา (เจี้ยนซู่) กระบี่ บุคคลหญิง ที่ 1 มนกานต์ โรจน์วิรุฬห์ (ชลบุรี) 7.48 คะแนน, (หนานกุ้น) พลองใต้ บุคคลหญิง ที่ 1 ฌานิกา เพ็ญวงษ์ (จันทบุรี) 7.50 คะแนน, (กุ่นซู่) พลอง บุคคลชาย ที่ 1 ภานุวัฒน์ หนูยงค์ (ชลบุรี) 8.11 คะแนน, ไทจี๋เจี๋ยน หญิง ที่ 1 วิไล รัตนวงศาโรจน์ 8.31 คะแนน/ฟันดาบ ฟลอยด์ (ทีมชาย) ที่ 1 กทม. ชนะ ลพบุรี 45-41

ยิงปืน ปืนสั้นอัดลม บุคคลหญิง ที่ 1 ศรีรา หย่างไพบูลย์ (ลำปาง) 480.8 คะแนน, ปืนสั้นอัดลม ทีมหญิง ที่ 1 จารุวรรณ อัตตวิชาน , วริญญา บุตรชา, สรีรา หย่างไพบูลย์ (ลำปาง) 1,117 คะแนน, ปืนยาว 3 ท่า บุคคลชาย ที่ 1 ปรพล วรยุทธการ (กทม.) 1,223.5 คะแนน, ปืนยาว 3 ท่า ทีมชาย ที่ 1 ปรพล วรยุทธการ, ปรวรัฐ พงษ์เหล่าขำ, วราวุธ มัจฉาชีพ (กทม.) 3,383 คะแนน

จักรยาน ประเภทถนน อินไลน์เรส หญิง (100 กม.) ที่ 1 จันทร์เพ็ง นนทะสิน (สกล นคร) 2.40.25 ชั่วโมง/กาบัดดี้ ทีมหญิง ที่ 1 นครศรีธรรมราช ชนะ อุทัยธานี 18-8, ทีมหญิง ที่ 1 เชียงใหม่ ชนะ กระบี่ 40-31/เพาะกาย บุคคลชาย มาสเตอร์โอเพ่น อายุ 45 ปีขึ้นไป ที่ 1 วัชชรา อรัญญเวศ (นครราชสีมา), บุคคลหญิง รุ่นโอเพ่น ที่ 1 จรัญญา ดวงคำ (เชียงใหม่), ฟิตเนส ชาย ความสูงไม่เกิน 170 ซม. ชาย ที่ 1 ธวัชชัย สกุลยลไพศาล (เชียงใหม่), ฟิตเนสหญิง ความสูงไม่เกิน 164 ซม. ที่ 1 อภิภรณ์ ชมสมบูรณ์ (สุพรรณบุรี), บอดี้คลาสสิค ความสูงไม่เกิน 170 ซม. น้ำหนักไม่เกิน 100 กก. ชาย ที่ 1 ปราโมทย์ เพ็ชรรัตน์ (สงขลา), บอดี้คลาสสิค ความสูงมากกว่า 170 ซม. น้ำหนักไม่เกิน 100 กก. ชาย ที่ 1 วรกร วงศกรเมือง (กทม.)

สรุปเหรียญรางวัล อันดับ 1 กทม. 74-75-56, อันดับ 2 สุพรรณบุรี 33-21-17, อันดับ 3 ชลบุรี 24-28-18, อันดับ 4 ตรัง 22-9-13, อันดับ 5 นครราชสีมา 13-15-17, อันดับ 6 เชียงใหม่ 11-18-28, อันดับ 7 ศรีสะเกษ 10-3-12, อันดับ 8 นนทบุรี 9-8-11, อันดับ 9 นครศรีธรรมราช 7-9-14, อันดับ 10 ปทุมธานี 7-7-6.

Advertisement Replay Ad

ส่งอีเมล์ให้เพื่อน

ส่งให้เพื่อนหลายคนใส่ “,” (ส่งพร้อมกันมากสุด 50 อีเมล์)

ส่งอีเมล์