อุ้ม กวาดทอง 1 โหลตรังเกมส์

อุ้ม กวาดทอง 1 โหลตรังเกมส์

อุ้ม กวาดทอง 1 โหลตรังเกมส์

เงือกอุ้ม ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง เงือกสาวทีมชาติไทย ไร้เทียมทาน กวาดทองกีฬาแห่งชาติ คนเดียว 12 เหรียญทอง กับ 1 เหรียญเงิน ขณะที่ มะลิวัลย์ โสภา สาวแกร่งสระแก้วโชว์ฟอร์มวันเดียวซิว 2 เหรียญทอง จาก 2 กีฬาทั้งวูซู และปันจักสีลัต ใช้เวลาแค่ 3 ชม.เศษ ด้านเมืองตรังเจ้าภาพพุ่งที่ 3 ตารางเหรียญแล้ว

การแข่งขันกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 38 ตรังเกมส์ ที่ จ.ตรัง เมื่อวันที่ 16 กันยายน ที่ผ่านมา ว่ายน้ำที่สระว่ายน้ำ สนามเทศบาลนครตรัง 2 (ทุ่งแจ้ง) วันสุดท้าย ชิง 6 ทอง เงือกอุ้ม ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง เงือกสาวทีมชาติไทย คว้าอีก 3 เหรียญทองจาก กรรเชียง 200 ม.หญิง 2.24.92 นาที, ฟรีสไตล์ 200 ม.หญิง 2.02.46 นาที (สถิติใหม่) และผลัดผสม 4x100 ม.หญิง 4.26.77 นาที (สถิติใหม่) ส่งผลให้ เงือกอุ้ม กวาดคนเดียว 12 ทอง กับ 1 เหรียญเงิน ครองตำแหน่งราชินีเหรียญทอง ตรังเกมส์
ส่วน ผลการแข่งขันอีก 3 รายการ ฟรีสไตล์ 1,500 ม. ชาย ทอง อาคม อนุชิตโอฬาร (กทม.) 16.19.44 นาที, กรรเชียง 200 ม. ชาย ทอง พุฒิพงศ์ หิรัญวิจิตร (กทม.) 2.09.77 นาที, ผลัดผสม 4x100 ม.ชาย ทอง กทม.3.54.15 นาที (สถิติใหม่)
สำหรับ ตรังเกมส์ ครั้งนี้มีนักกีฬาหลายคนที่ลงแข่งขันกีฬามากกว่า 1 ชนิด โดย มะลิวัลย์ โสภา นักกีฬา จากจ.สระแก้ว สามารถคว้า 2 เหรียญทอง จาก 2 กีฬาได้แก่ วูซู 52 กก.หญิง และปันจักสีลัต รุ่น 55 กก.หญิง ภายในวันเดียว โดยใช้เวลา 3 ชม.เศษเท่านั้น ซึ่ง มะลิวัลย์ กล่าวว่า ตนแข่งขันวูซู ที่สถาบันการพลศึกษาวิทยาเขตตรัง เวลา 08.30 น.และคว้าเหรียญทองได้ในเวลาประมาณ 09.00 น. จากนั้นก็นั่งรถไปแข่งปันจักสีลัต ที่ ร.ร.เทศบาล 1 (สังขวิทย์) ในเวลา 10.00 น. และคว้าเหรียญทองได้ในเวลาเกือบเที่ยง โดยการเล่น 2 กีฬานั้นไม่มีปัญหา เพราะพื้นฐานไม่แตกต่างกัน และเคยได้ 2 เหรียญทองมาแล้วในกีฬาแห่งชาติครั้งที่ 36 นครศรีธรรมราชเกมส์ เมื่อปี 2550 แต่เป็นการแข่งขันคนละวันกัน จะมีก็ครั้งนี้ที่แข่งขันวันเดียวกัน แต่ก็ไม่มีปัญหา มีเพียงอาการหูบวมเล็กน้อย
สำหรับการแข่งขันฟุตบอล รอบรองชนะเลิศ ปรากฏว่า ในประเภทชาย นราธิวาส ชนะ ลำปาง 2-1 ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศกับ ราชบุรี-ขอนแก่น ....... ส่วนประเภทหญิง ขอนแก่น ชนะ ศรีสะเกษ 7-1 เข้าไปชิงชนะเลิศกับ ชลบุรี ที่ชนะจุดโทษ กทม. 4-3 หลังเสมอในเวลา 2-2
ส่วนผลการแข่งขันชิงเหรียญทอง คาราเต้-โด ชิง 2 ทอง คูมิเตะ ทีมชาย ทองกทม.ชนะ สุโขทัย 3-2, คูมิเตะ ทีมหญิง ทอง ตรัง ชนะ กทม.2-0
เทเบิล เทนนิส 2 ทอง ชายคู่ เครือทิพย์ ทองอยู่-ภาคภูมิ สงวนสิน (นนทบุรี) ชนะ ฉัตรชนก หาญเชิงคำ-ชัยศิษฎ์ ชัยทัศน์ (กทม.) 3-2 เกม (7-11, 11-7, 5-11, 12-10, 11-8), หญิงคู่ นุจรี วงศ์พมิตร-อนิศรา เมืองสุข (กทม.) ชนะ อารียา แสงเป๋า-อุษณี ทวีสัตย์ (กทม.) 3-2 เกม (11-4, 5-11, 9-11, 11-7, 11-8)
มวย ปล้ำ ชิง 4 ทอง ฟรีสไตล์ ชาย 74 กก. ทอง สิทธิชัย วรรณา (ศรีสะเกษ), ฟรีสไตล์ ชาย 120 กก. ทอง สาคร อ่าวสาคร (สมุทรสาคร), ฟรีสไตล์ ชาย 84 กก.ทอง เกรียงไร สุวรรณชาติ (กทม.), ฟรีสไตล์ ชาย 96 กก. ภูริศ แก้วเกิด (ศรีสะเกษ)
ยิงปืน ชิง 4 ทอง ปืนยาวมาตรฐานสตรี บุคคลหญิง ทอง สิริจิตร คงนิล (อุบลราชธานี) 671.9 คะแนน, ปืนยาวมาตรฐานสตรี ทีมหญิง ทอง กทม.1,705 คะแนน, ปืนสั้นยิงเร็ว บุคคลชาย ทอง ปองพล กุลชัยรัตนา (นนทบุรี) 772.9 คะแนน, ปืนสั้นยิงเร็ว ทีมชาย ทอง กทม.1,640 คะแนน
วู ซู ประลองยุทธ ชิง 9 ทอง รุ่น 48 กก. ชาย ทอง ฟื่อ แซ่ย่าง (สุพรรณบุรี), รุ่น 52 กก. ชาย ทอง ณัฐพงษ์ ปลีนารัมย์ (บุรีรัมย์), รุ่น 56 กก. ชาย ทอง ต้อม สืบสงัด (สุพรรณบุรี), รุ่น 60 กก. ชาย ทอง วีรพล กว้างขวาง (สระแก้ว), รุ่น 65 กก. ชาย ทอง อนุชา กูสัน (ตรัง), รุ่น 48 กก. หญิง ทอง ฉัตรดาว ชัยมาลา (นครปฐม), รุ่น 56 กก. หญิง ทอง วัลยา ป้องทา (จันทบุรี), รุ่น 60 กก. หญิง ทอง อนุสรา ดูสันเทียะ (นครราชสีมา)
วูซู ยุทธลีลา ชิง 6 ทอง ฉางฉวน ชาย ทอง สายฟ้า เครือพานิชย์ (ภูเก็ต) 8.58 คะแนน, หนานฉวน ชาย ทอง สมเดช ศรีสุข (สุพรรณบุรี) 8.31 คะแนน, ดาบใต้ (หนานเตา) หญิง ทอง ฌานิกา เพ็ญวงษ์ (จันทบุรี) 7.33 คะแนน, ดาบ (เตาซู่) หญิง ทอง พิชชาพร สวาสดิ์ (จันทบุรี) 7.38 คะแนน, ชุดต่อสู้ทั่วไป ชาย ทอง พงค์ศักดิ์ แซ่ย่าง- ฟื่อ แซ่ย่าง (สุพรรณบุรี) 7.82 คะแนน, ชุดต่อสู้ทั่วไป หญิง ทอง มนกานต์ โรจน์วิรุฬห์- รัตนา มาอยู่ดี-อมรา สุนทรยาตร์ (ชลบุรี) 7.15 คะแนน
ปันจักสีลัต ชิง 11 ทอง รุ่น 50 กก.ชาย ทอง อโนมัย ชูเพ็ง (ตรัง), รุ่น 55 กก.ชาย ทอง มูฮัมหมะ อุเส็น (ภูเก็ต), รุ่น 60 กก.ชาย ทอง พลวัฒน์ บุญเนือง (พัทลุง), รุ่น 65 กก.ชาย ทอง วรรษธรา ธรรมชูโต (สมุทรสาคร), รุ่น 70 กก.ชาย ทอง เอกลักษณ์ ชุมพันธ์ (ยะลา), รุ่น 75 กก. ชาย ทอง ประจักร์ศิลป์ แก่นจันทร์ใบ (สระแก้ว), รุ่น 80 กก.ชาย ทอง ศักดา รุ่งสมบัติ (ตรัง), รุ่น 85 กก.ชาย ทอง สรชัย ศรีทอง (ตรัง), รุ่น 50 กก. หญิง ทอง เพ็ญนภา ทุ่งอาศัย (ยะลา), รุ่น 70 กก.หญิง ทอง มลฤทัย บางสลัด (ตรัง)
รักบี้ฟุตบอล ชิง 2 ทอง ทีม 7 คนชาย ร้อยเอ็ด ชนะ นครนายก 19-17, ทีม 7 คนหญิง นครปฐม ชนะ นครราชสีมา 7-5
สนุกเกอร์ ชิง 1 ทอง ชายคู่ ทอง วันชนะ พุ่มแจ้ง-สุชาครีย์ พุ่มแจ้ง (สระบุรี) ชนะ ปรมินทร์ ด่านจิรกุล-สมชาย ทนงค์ยุติธรรม (นครสวรรค์) 4-2 เฟรม, หมากล้อม ชิง 1 ทอง ทีมผสม ทอง กทม.ชนะ ภูเก็ต 1-0, เปตอง 2 ทอง ทีมชาย 3 คน ทอง มหาสารคาม ชนะ ราชบุรี 13-12, ทีมหญิง 3 คน ทอง กทม. ชนะ นครสวรรค์ 3-2
ด้านความเคลื่อนไหวกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 39 ที่ จ.ชลบุรี จะเป็นเจ้าภาพต่อจาก ตรังเกมส์ นั้น นายสนธยา คุณปลื้ม นายกสมาคมกีฬาจังหวัดชลบุรี เปิดเผยว่า กีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 39 จะใช้ชื่อว่า ชลบุรีเกมส์ ซึ่งตามกำหนดเดิมจะแข่งขันวันที่ 9-19 พฤศจิกายน 2553 แต่เนื่องจาก เมืองกวางโจว ประเทศจีน จะเป็นเจ้าภาพกีฬาเอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 16 วันที่ 12-27 พฤศจิกายน 2553 ฝ่ายจัดการแข่งขันจึงเห็นว่าควรจะเลื่อนการแข่งขัน ชลบุรีเกมส์ ไปเป็นวันที่ 9-19 ธันวาคม เพื่อให้นักกีฬาทีมชาติไทย สามารถเข้าร่วมการแข่งขันได้ ในขณะที่กีฬาคนพิการแห่งชาติ ครั้งที่ 29 เมืองชลเกมส์ ก็ต้องเลื่อนการแข่งขันเป็นวันที่ 23-27 มกราคม 2554 ด้วย
ชลบุรี เกมส์ จะใช้ ปลาฉลาม ถือคบเพลิง 2 ตัว ที่ชื่อ แสนสุข และ แสนสำราญ คาดว่าจะมีการบรรจุกีฬาแข่งขันไม่ต่ำกว่า 40-45 ชนิด ใช้ศูนย์แข่งขันทั้ง 3 ศูนย์ คือ ศูนย์เมืองชล, ศูนย์อำเภอศรีราชา, ศูนย์เมืองพัทยา โดยใช้งบประมาณ 129,730,000 บาท โดย นักกีฬาและเจ้าหน้าที่ของทุกจังหวัดที่ร่วมการแข่งขัน จะได้พักที่โรงแรม ในขณะที่ จ.ชลบุรีเจ้าภาพ ตั้งความหวังคว้าอย่างน้อย 40 เหรียญทอง
โปรแกรม แข่งขันวันที่ 18 กันยายน ชิง 84 ทอง คาราเต้-โด 5 ทอง,กอล์ฟ 4 ทอง, จักรยาน 6 ทอง, ชอฟท์บอล 2 ทอง, ตะกร้อลอดห่วง 1 ทอง, เทนนิส 2 ทอง, แบดมินตัน 5 ทอง, ฟุตซอล 2 ทอง, ฟุตบอล 2 ทอง, มวยไทยสมัคเล่น 10 ทอง, มวยสากลสมัครเล่น 17 ทอง, ยิงปืน 2 ทอง, ยิมนาสติก 4 ทอง, เรือพาย 14 ทอง, วอลเลย์บอล 2 ทอง, วอลเลย์บอลชายหาด 2 ทอง, หมากล้อม 2 ทอง, แฮนด์บอล 2 ทอง

 

Advertisement Replay Ad

ส่งอีเมล์ให้เพื่อน

ส่งให้เพื่อนหลายคนใส่ “,” (ส่งพร้อมกันมากสุด 50 อีเมล์)

ส่งอีเมล์