กทม.โกยว่ายนํ้า กกท.แบนโค้ชวูซู

กทม.โกยว่ายนํ้า กกท.แบนโค้ชวูซู

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 26 มะขามหวานเกมส์ เมื่อวันที่ 28 มี.ค.มีการชิงชัย 50 เหรียญทอง โดยความคืบหน้ากรณี ฌานิกา เพ็ญวงษ์ โค้ชหญิงกีฬาวูซูจันทบุรี ไปค้ำคอและตบหน้า พันรบ เสาวรส นักกีฬาชายสุพรรณบุรี อดีตลูกศิษย์ที่ย้ายสังกัดไปอยู่สุพรรณบุรี โดยไม่บอกกล่าว เนื่องจาก พันรบ มาพูดจาถากถาง จนผู้ปกครองของ พันรบ ได้ไปแจ้งความดำเนินคดี จนทำให้ ฌานิกา ถูกปรับเงินไป 500 บาท ล่าสุด รองไก่ นายเฉลิมชัย บุญรักษ์ รองผู้ว่าการ กกท. ฝ่ายกีฬาเป็นเลิศ และวิทยาศาสตร์การกีฬา เปิดเผยว่า หลังจากได้ประชุมกับผู้ที่เกี่ยวข้องก็ได้ข้อสรุปว่า ฌานิกา ได้กระทำความผิดจริง ทาง กกท. จึงสั่งลงโทษ ห้ามยุ่งเกี่ยวกับการแข่งขันที่ กกท. เป็นผู้จัดเป็นเวลา 1 ปี ส่วน พันรบ ที่ไปพูดจากยั่วยุถากถางนั้น ไม่มีพยานมายืนยัน อย่างไรก็ตาม กกท. ยังพร้อมจะรับเรื่องอุทธรณ์จากโค้ชจันทบุรี เพื่อตรวจสอบความถูกต้องอีกครั้ง

ขณะที่ ฌานิกา กล่าวว่า ที่ตบหน้าเด็กไปไม่ได้ทำไปเพราะอารมณ์ แต่ทำไปเพราะต้องการสั่งสอน หากต้องการทำร้ายเด็กจริงคงเจ็บมากกว่านี้ และที่ทำไปก็เป็นตัวอย่างให้เด็กคนอื่น ๆ เห็นว่า การเป็นนักกีฬาที่ดี ควรจะมีสัมมาคารวะ มีกิริยาที่สมกับเป็นนักกีฬาที่ดี ไม่ใช่ปีนเกลียวผู้ใหญ่ ส่วนเรื่องที่ถูกลงโทษ 1 ปี ก็รับได้ ในฐานะโค้ช แต่ถ้าหากรวมไปถึงการทำหน้าที่เป็นนักกีฬาด้วย เรื่องนี้คงจะต้องมีการอุทธรณ์ เพราะเห็นว่าไม่เป็นธรรม เนื่องจากจะต้องลงแข่งขันในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 39 ที่จังหวัดชลบุรีด้วย

ว่ายน้ำ 7 ทอง ปรากฏว่า เงือกสาว-ฉลามหนุ่ม กทม. ยังทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม คว้าไป 4 รายการ จาก ผีเสื้อ 200 เมตร ชาย อาคม อนุชิตโอฤาร 2.05.10 นาที (ทำลายสถิติของ ณัฐชัย ชัยวงศ์สว่างกุล ที่ ทำไว้ 2.07.75 นาที), ผีเสื้อ 200 เมตร หญิง ศุภสุตา สุนทรโชติ (กทม.) 2.24.43 นาที, ฟรีสไตล์ 100 เมตร ชาย กฤตภาส ศรีเจิญบุญ 52.53 วินาที (ทำลายสถิติของ จิรธิดา ภิญโญโสภณ ที่ทำไว้ 58.07 วินาที), ฟรีสไตล์ 100 เมตร หญิง ฉวีวรรณ ขำมี (กทม.) 58.48 วินาที

ขณะที่อีก 3 เหรียญทอง คือ ฟรีสไตล์ 1,500 เมตร หญิง เหรียญทอง เป็นของ ธัญลักษณ์ ตาสา (เชียงใหม่) 17.36.3 นาที (ทำลายสถิติของ กฤตวรรณ ผลวิวัฒน์ ที่ทำไว้ 17.43.95 นาที), กบ 200 เมตร ชาย เจมส์ บอนด์ ณัฐพงษ์ เกษ อินทร์ (เชียงใหม่) 2.15.47 นาที (ทำลายสถิติของ ตัวเองที่ทำไว้ 2.21.56 นาที), กบ 200 เมตร หญิง ที่ 1 ชะวัลนุช สลับลึก (นนทบุรี) 2.38.67 นาที (ทำลายสถิติของ จริยาวดี ณรงค์ฤทธิ์ ที่ทำไว้ 2.42.60 นาที)

เทนนิส หญิงเดี่ยว เพียงธาร ผลิพืช นักหวดลูกสักหลาดนนทบุรี ต้องออกแรงเหนื่อย ก่อนจะเาชนะ บุษรินทร์ รักแต่งาม จากภูเก็ต 2-1 เซต 6-1, 1-6, 10-5 คว้าเหรียญทองได้สำเร็จ ส่วนประเภทหญิงคู่ จารุวดี แก้วมา / พร่างเพชร อังกินันท์ นักหวดจากเพชรบุรี เอาชนะ สวรรยา วสุพงศ์ไชย / พัณณิตา แต้เจริญ ของเชียงใหม่ 2-1 เซต, ชายเดี่ยว กิตติบดี สิงห์นิล (สมุทรสาคร) ชนะ ภาสวิชญ์ บูรพาฤทธา (กทม.) 2-1 เซต, คู่ผสม ณหทัย ขันธเขต / วริศ สอนบุตรนาค (กทม.) ชนะ จิตศุภางค์ สำเร็จ / อวิรุทธ์ ผาผุย (กทม.)2-1 เซต, ชายคู่ วริศ สอนบุตรนาค / อวิรุทธ์ ผาผุย (กทม.) ชนะ ณัทธร ตันชัยนันท์ / ภาสวิชญ์ บูรพาฤทธา (กทม.) 2-0 เซต

แบดมินตัน ชายเดี่ยว โฆษิต เพชรประดับ (กทม.) ชนะ วรุฒ ตั้งมนัสตรง (นนทบุรี) 2-0 เกม, หญิงเดี่ยว รวินดา ประจงใจ (กทม.) ชนะ วรฤทัย เรืองธนันต์ รักษ์ (ชลบุรี) 1-0 (วรฤทัย ขอยอมแพ้), ชายคู่ นวฤทธิ์ เพ็ญสวัสดิ์ / ติณห์ ดีคาบาเดส (เชียงใหม่) ชนะ รัชพล บัวคลี่ /ณัฐนันท์ ตันสง่า (กทม.) 2-1 เกม, หญิงคู่ สุริษา จินดาสมบูรณ์ / ปิยธิดา เขียวรอดไพร (เชียงใหม่) ชนะ พุธิตา นิลหยก / จิรัชญา ราชมนตรี (นนทบุรี), คู่ผสม วรฤทัย เรืองธนันต์รักษ์ / ศิวดล ศุขประดิษฐ (ชลบุรี) ชนะ วิริทธิ์พล คงศิริ / จรรยพร อยู่สาระ (กทม.) 2-1 เกม

ผลการชิงเหรียญทองอื่น ๆ คาราเต้โด ต่อสุ้บุคคลชาย รุ่นอายุ 15-18 ปี ไม่เกิน 50 กก. ที่ 1 ปิยังกูร สว่างศรี (สุโขทัย), รุ่นอายุ 15-18 ปี ไม่เกิน 55 กก.ชาย ที่ 1 ยุทธนา ม่วงแย้ม (สุโขทัย), รุ่นอายุ 15-18 ปี ไม่เกิน 60 ปี ชาย ที่ 1 ชนาธิป พิมละมาต (สุโขทัย), รุ่นอายุ 15-18 ปี ไม่เกิน 65 กก. ชาย ที่ 1 ทรงวุฒิ หมุนแทน (กระบี่), รุ่นอายุ 15-18 ปี เกิน 65 กก. ชาย ที่ 1 วัชระ เจริญพาโชค (กทม.), รุ่นอายุ 15-18 ปี ไม่เกิน 48 กก. หญิง ที่ 1 ปวีณา รักษาชาติ (กทม.), รุ่นอายุ 15-18 ปี ไม่เกิน 53 กก. หญิง ที่ 1 หทัยรัตน์ บุญล้อม (อุบลราชธานี), รุ่นอายุ 15-18 ปี ไม่เกิน 60 กก. หญิง ที่ 1 กนกพร ทิพย์นาวา (สุโขทัย), รุ่นอายุ 15-18 ปี เกิน 60 กก. ที่ 1 อาร์ม สุขเขียว (อุบลราชธานี)

มวยไทยสมัครเล่น เปเวท ไม่เกิน 42 กก. ชาย ที่ 1 ตรีกานต์ ต้นสีนนท์ (ขอนแก่น), พินเวท ไม่เกิน 45 กก. ชาย ที่1 ธิวากร วงศ์ละคร (ศรีสะเกษ), ไลต์ฟลายเวต ไม่เกิน 48 กก.ชาย ที่ 1 พีระพงศ์ ชำนาญ (พัทลุง), ฟลายเวต ไม่เกิน 51 กก. ชาย ที่ 1 ฉลองชัย มีนิลดี (สุพรรณบุรี), แบนตั้มเวต ไม่เกิน 54 กก. ชาย ที่ 1 ทนงศักดิ์ ไกลถิ่น (พะเยา), เฟเธอร์เวต ไม่เกิน 57 กก. ชาย ที่ 1 องอาจ ศรีบุญเรือง (สกลนคร), ไลต์เวต ไม่เกิน 60 กก.ชาย ที่ 1 ศักดา อ้อมแก้ว (ชุมพร), ไลต์เวลเตอร์เวต ไม่เกิน 63.5 กก.ชาย ที่ 1 พรสถิตย์ พุดผา (อุบลราช ธานี), เวลเตอร์เวต ไม่เกิน 67 กก.ชาย ที่ 1 สุรเดช บัวศรีธรานนท์ (ร้อยเอ็ด), ไลต์มิดเดิลเวต ไม่เกิน 71 กก. ชาย ที่ 1 จักรพันธ์ ตองติดรัมย์ (ร้อยเอ็ด)

วูซูยุทธลีลา ฉางฉวน บุคคลชาย ที่ 1 สายฟ้า เครือพานิชย์ (ภูเก็ต) 9.24 คะแนน, ยุทธลีลาพลอง บุคคลหญิง ที่ 1 อรัชพร สินชัย (ชลบุรี) 7.57 คะแนน, ยุทธลีลา ดาบใต้ บุคคลชาย ที่ 1 วุฒิพงษ์ เหลืองมณีโรจน์ (สุรินทร์) 7.55 คะแนน, ยุทธลีลา หนานฉวน บุคคลหญิง ที่ 1 อรธิชา สุขนคร (ชลบุรี) 7.29 คะแนน /

ยิมนาสติก บุคคลรวมอุปกรณ์ หญิง ที่ 1 ณัฐนรี ศุภธีรเลิศ (กทม.) 85.41 คะแนน, / ยิงปืน ปืนยาว 3 ท่า บุคคลหญิง ที่ 1 มัญชุลิกา มานะกิจ / พรปวีณ์ หมั่นเขตกิจ (เชียงใหม่) 578 คะแนน, ปืนสั้นอัดลม ทีมชาย ที่ 1 วสิน จันทประสพ สุขฅ สุริยะ อินทรังษี, ณัฐพล ชวกิจภิญโญพงศ์ (จันทบุรี) 1,660 คะแนน

เทควันโด ไลต์เฮฟวี่เวต 63-68 กก. หญิง ที่ 1 ดวงเนตร เชียงคำ (นคร ปฐม), เฮฟวี่เวต เกิน 78 กก. ชาย ที่ 1 อวิษฐ์ ปุ๋ยสาลี (กทม.), เฮฟวี่เวต เกิน 68 กก. หญิง ที่ 1 เปมิกา แก้วสุพรรณ (ปทุมธานี), ไลต์เฮฟวี่เวต 73-78 กก.ชายที่ 1 วสุพล เถือนยัง (สมุทรปราการ), ท่ารำ ทีมหญิง ที่ 1 นนทบุรี 16.47, ทีมชาย ที่ 1 นนทบุรี 15.86

สรุปเหรียญ อันดับ 1 กทม 77-68-57, อันดับ 2 ชลบุรี 31-37-31, อันดับ 3 นครราชสีมา 28-14-26, อันดับ 4 เชียงใหม่ 27-35-34, อันดับ 5 อุบลราชธานี 20-18-21, อันดับ 6 ศรีสะเกษ 20-13-18, อันดับ 7 สุพรรณบุรี 19-10-16, อันดับ 8 สุราษฎร์ธานี 16-14-18, อันดับ 9 นนทบุรี 14-12-23, อันดับ 10 สุโขทัย 11-8-5 (อันดับ 38 เพชรบูรณ์ 1-7-6).

Advertisement Replay Ad

ส่งอีเมล์ให้เพื่อน

ส่งให้เพื่อนหลายคนใส่ “,” (ส่งพร้อมกันมากสุด 50 อีเมล์)

ส่งอีเมล์