ม.รามฯได้ทองแรกณัชฐานันตร์คว้า2

ม.รามฯได้ทองแรกณัชฐานันตร์คว้า2

รดมยศทำลายสถิติเดิมน้องวิวตกรอบฟันดาบ

เงือกอุ้ม ประเดิม 2 ทองให้ ม.หอการค้า ส่วน ฉลามต่อ ไม่น้อยหน้าหยิบได้ 2 เหรียญให้ จามจุรี วันแรก ว่ายน้ำ จุฬา กระหึ่ม ! กวาดไป 4 ขณะที่ รามคำแหง มีเฮซิวทองแรกจาก ลีลาศ ด้านบัวบาน คว้าทองได้ตามคาด แม้มีอาการเจ็บ กลั้นใจออกแรงครั้งเดียว ได้แชมป์ พุ่งแหลน สมัยที่ 6 แต่ ญาณิศา ดึงทองที่ 3 มาคล้องคอไม่สำเร็จ พลาดท่าพ่ายคู่แข่ง เช่นเดียวกับน้องวิว ที่ปราชัยฟันดาบ ส่วน มนัส มานั่งชมเกมดวลกำปั้น เสนอตัวขอเป็น โค้ช ระดับอุดมศึกษา คุยโวสถาบันใดสนใจติดต่อได้ทันที

การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 36 หัวหมากเกมส์ ที่มหาวิทยาลัยรามคำแหง เมื่อวันที่ 12 ม.ค. มีการชิงชัย 26 เหรียญทอง โดยรายการที่น่าสนใจอยู่ที่ว่ายน้ำ เนื่องจากมี เงือกสาว-ฉลามหนุ่ม อย่าง น้องอุ้ม ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง และ ต่อ รดมยศ มาตเจือ ลงแข่ง ขัน ปรากฏว่า ทั้ง 2 คนไม่ทำให้สถาบันต้นสังกัดต้องพบกับความผิดหวัง เมื่อคว้าไปคนละ 2 ทอง โดย เงือกอุ้ม คว้าทองให้กับ ม.หอการ ค้าไทย ได้จาก ฟรีสไตล์ 800 เมตร สถิติ 9.33.52 นาที และ ว่ายกบ 50 เมตร สถิติ 34.98 วินาที ขณะที่ ฉลามต่อ คว้า 2 ทองให้กับ จามจุรี จุฬาฯ จากประเภทผีเสื้อ 200 เมตร สถิติ 2.06.74 นาที (ทำลายสถิติที่ตัวเองทำไว้ 2.07.07 นาที) และว่ายกบ 200 เมตร สถิติ 2.24.59 นาที ส่วนอีก 2 เหรียญทองที่เหลือ ทีมว่ายน้ำจากจุฬาฯ กวาดไปได้หมด จากกรรเชียง 200 เมตรชาย เหรียญทอง เป็นของ ธันยนันท์ ผดุงเกียรติวัฒนา สถิติ 2.13.61 นาที และ ผลัดฟรีสไตล์ 4x100 เมตร หญิง นิดา เตชะกฤตธีรนันท์/ณัฎฐญา เมฆสมณะศักดิ์/พรทิพย์ สมิทธ์ศราการย์/เวณิกา แวชัยวงศ์ ช่วยกันคว้าเหรียญทองมาได้ ด้วยสถิติ 4.07.08 นาที กรีฑา 2 เหรียญทอง เริ่มจากพุ่งแหลน หญิง ที่มี น้องเอ บัวบาน ผามั่ง นักพุ่งแหลนทีมชาติไทย เจ้าของเหรียญทองเอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 15 โดฮาเกมส์ จาก ม.เกษมบัณฑิต ลงชิงชัย ซึ่งแม้ว่า บัวบาน จะยังมีปัญหาการบาดเจ็บบริเวณไหล่ขวา แต่ก็ไม่มีปัญหา เมื่อจัดการพุ่งแค่ครั้งเดียวก็คว้าเหรียญทองได้สำเร็จ ด้วยสถิติ 45.08 เมตร นับเป็นเหรียญทองสมัยที่ 6 ของบัวบานอีกด้วย ขณะที่ทุ่มน้ำหนักหญิง ศิริภรณ์ ใหม่คำ จาก สพล. คว้าเหรียญทอง สถิติ 13.34 เมตร

หลังจบเกม น้องเอ บัวบาน กล่าวว่า ก่อนแข่งขันได้อบอุ่นร่างกายมาดีมาก ทำให้ตอนพุ่งไม่รู้สึกเจ็บที่แผลเก่ามากนัก ทำให้พุ่งแค่ครั้งเดียวก็คว้าเหรียญทองได้สำเร็จ ส่วนสถิติที่ออกมาไม่พอใจ แต่การที่ทำได้ตามที่ตั้งใจ คือ คว้าเหรียญทองให้กับสถาบันก็ถือว่าบรรลุเป้าหม้ว สำหรับกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย เคยคว้าเหรียญทองมาแล้ว 5 สมัย แบ่งเป็นตอนเรียนปริญญาตรี 4 สมัย และปริญญาโท 1 สมัย ซึ่งตามกฎแล้วในสมัยหน้าก็จะลงเล่นได้อีกแค่ครั้งเดียวเท่านั้น

ฟันดาบ 2 เหรียญทอง น้องวิว เยาวภา บุรพลชัย เจ้าของเหรียญทองแดงเทควันโด จากกีฬาโอลิมปิก 2004 ที่ประเทศกรีซ ซึ่งหันมาเอาดีทางกีฬาฟันดาบ ได้ลงแข่งขันประเภทเซเบอร์ บุคคลหญิง รอบ 16 คนสุด ท้าย ปรากฏว่า เยาวภา แพ้ จิตราณุช สิริพร จาก ม.กรุงเทพ 7-15 คะแนน หลังเกม น้องวิว กล่าวว่า พอใจกับผลงาน แม้ประเภทเซเบอร์ยังเล่นไม่ถนัดมากนัก แต่ประเภทฟลอยด์ ทีมหญิง น่าจะได้ลุ้นเหรียญใดเหรียญหนึ่ง ส่วนเหรียญทอง ประเภทเซเบอร์ ตกเป็นของ ศิรว ลัย สตารัตน์ จาก ม.กรุงเทพ ที่เอาชนะ อุไรพร แดนกมล ของ มศว. 15-10 และ ประเภทเอเป้ บุคคลชาย ปัณถวิทย์ ฉ่ำเจริญ จาก ม.รัตนบัณฑิต ชนะ สำเริง เกลื่อนเพชร ของ ม.รัตนบัณฑิต เช่นกัน 15-11 คว้าเหรียญทองได้สำเร็จ คาราเต้-โด 4 เหรียญทอง วันสุดท้าย น้องปุ้ย ญาณิศา ต่อรัตนวัฒนา ที่คว้าไป 2 ทองให้กับ ม.เกษตร ศาสตร์ ลงแข่งขันรุ่นไม่จำกัดน้ำหนักหญิง แต่ น้องปุ้ย ไปไม่ถึงดวงดาวพ่าย กนกพร วรรณลักษณ์ จาก ม.ธรรมศาสตร์ 2-3 ในรอบที่ 2 ต้องไปชิงเหรียญทองแดงกับ อมราวดี จันทนา ของ ม.แม่ฟ้าหลวง แต่ก็แพ้ไปอีก 3-6 ส่วนเหรียญทอง เป็นของ ลำดวน สายคำ ของ สพล. ที่เอาชนะ กนกพร ไปได้ 1-0, รุ่นไม่จำกัดน้ำหนัก ชาย ยุทธนา กล่ำพระบุตร จาก สจ.เจ้าคุณทหารลาดกระบัง ชนะ เดชา พิสมัย ของ ม.ธรรมศาสตร์ 5-1, รุ่นน้ำหนักเกิน 60 กก.หญิง ลำดวน สายคำ ยังโชว์ความแกร่ง คว้าเหรียญทองได้อีก เมื่อเอาชนะ พรพรรณ วิทิพย์รอด จาก ม.เกษมบัณฑิต ไปหวุดหวิดในการแข่งช่วงต่อเวลา 5-4, รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 70 กก.ชาย สุธี ผาติวิกรานต์ จาก ม.ธุรกิจบัณฑิตย์ ชนะ ชาญสิทธิ์ ประสีกัง ของ ม.เกษมบัณฑิต 6-2 คว้าเหรียญทองได้เช่นกัน ลีลาศ 4 ทอง ประเภทลาติน อเมริกัน คลาส E (1 จังหวะ) สุรชิต อึ้งสุวรรณพานิช/ ปาริชาติ วชิรพุทธ คุณ โชว์ลีลาการเต้นได้ สวยงาม คว้าเหรียญทองแรกให้กับ เจ้าภาพ ม.รามคำแหง ได้สำเร็จ, สแตนดาร์ด คลาส C (3 จังหวะ) เหรียญทอง ธนพล โพธิมู/ญาดา ธาราอุดม จาก ม.เกษตรศาสตร์, ลาติน อเมริกัน คลาส D (2 จังหวะ) เหรียญทอง ไวภพ เหมโพธิ์/ณัฏฐณิชา อุระวัฒน์ จาก ม.รัตนบัณฑิต) และ สแตนดาร์ด คลาส B (4 จังหวะ) เหรียญทอง ธนพล โพธิมู/ญาดา ธาราอุดม ของ ม.เกษตรศาสตร์

เติ้ล มนัส บุญจำนงค์ นักชกเหรียญทองกีฬาโอลิมปิก 2004 ที่ประเทศกรีซ ที่เดินทางมาชมมวยสากลสมัครเล่น เปิดเผยว่า โดยส่วนตัวแม้ยังทำหน้าที่นักชกทีมชาติทยต่อไป แต่อยากจะลองมาทำหน้าที่โค้ชในระดับ อุดมศึกษาดุบ้าง เพราะประสบการณ์ที่ผ่านมา น่าจะช่วยสอนนักมวยรุ่นใหม่ ๆ ได้ ซึ่งหากสถาบันไหนสนใจก็ติดต่อเข้ามาได้ พร้อมที่จะไปทำทีมมวยสากลสมัครเล่นให้อย่างเต็มที่ ส่วนในอนาคตก็อยากจะให้ ก.ก.ม.ท. แก้ไขกฎให้นักมวยไทยอาชีพลงแข่งขันในกีฬาหมาวิทยาลัยได้ เนื่องจากนักมวยไทยหลายคนก็เรียนอยู่ในสถาบันต่าง ๆ จึงน่าจะทำประโยชน์ให้กับต้นสังกัด

ผลการชิงเหรียญทอง ประเภทอื่น ๆ เปตอง บุคคลเดี่ยวหญิง ที่1 จรรยา เกิดโถ (ม.รามคำแหง) ชนะ ทัดดาว พันธ์เดช (ม.ศรีปทุม) 13-12 คะแนน, บุคคลเดี่ยวชาย ที่1 พิพัฒน์ สายทอง (ม.รัตนบัณฑิต) ชนะ วัฒนา กาศขุนทด (ม.เอเชียอาคเนย์) 13-7 คะแนน

ยิงปืน ปืนยาวอัดลมทีมชาย ที่ 1 ม.เกษมบัณฑิต (พิชญ์ฌาน ไชยแจ่มจันทร์/ ปรพล วรยุทธการ/ชวัล บำรุงทรัพย์) 1,713 คะแนน, ปืนยาวท่านอน ทีมหญิง ที่ 1 สจ.พระนครเหนือ (อภิชญา พงศ์ศิลป์วิจิตร/สาวิตรี พานิชเจริญ/ณาตยาณี นาชัย) 1,726 คะแนน, ปืนยาวท่านอน บุคคลหญิง ที่ 1 สุนันทา มัจฉาชีพ (ม.สยาม) 592 คะแนน, ปืนยาวอัดลมบุคคลชาย ที่ 1 ธนภัทร์ ธนัญชัย (ม.เชียงใหม่) 584 คะแนน

แบดมินตัน 2 ทอง ทีมชาย ที่ 1 จุฬาฯ ชนะ ม.เกษมบัณฑิต 3-1, ทีมหญิง ที่ 1 ม.ศรีปทุม ชนะ ม.หอการค้าไทย 3-1

สรุปเหรียญรางวัล อันดับ 1 ม.เกษมบัณฑิต 5-8-7, อันดับ 2 จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย 5-2-3, อันดับ 3 ม.สยาม 4-1-1, อันดับ 4 ม.เกษตรศาสตร์ 4-0-5, อันดับ 5 สจ.เจ้าคุณทหารลาดกระบัง 3-2-4, อันดับ 6 ม.หอการค้าไทย 3-2-2, อันดับ 7 ม.รัตนบัณฑิต 3-1-0, อันดับ 8 สถาบันการพลศึกษา 3-0-0, อันดับ 9 ม.ศรีปทุม 2-5-5, อันดับ 10 ม.ธรรมศาสตร์ 2-4-6.

Advertisement Replay Ad

ส่งอีเมล์ให้เพื่อน

ส่งให้เพื่อนหลายคนใส่ “,” (ส่งพร้อมกันมากสุด 50 อีเมล์)

ส่งอีเมล์