สุโขทัยเกมส์ยิมฯได้ช้างเผือก

สุโขทัยเกมส์ยิมฯได้ช้างเผือก

ดาวรุ่งวัย14ตัวแทนธาราทิพย์ลมกรดสาวพังงาทอง100เมตร

กีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งประเทศไทยครั้งที่ 30 นครสุโขทัยเกมส์ ชิงชัยกันสนุก เขต 7 เหมา 2 ทองยิมนาสติกศิลป์ชาย ขณะที่เขต 10 กรุงเทพฯ ขนนักกีฬาทีมชาติไทย กวาด 2 ทองยิมนาสติกลีลา เฮดโค้ชยิมนาสติกลีลา ชี้ ได้ช้างเผือกเชือกใหม่ สิริรัตน์ ลือประเสริฐ ดาวรุ่งสาววัย 14 ปี ชี้จะเป็นตัวแทนของ ธาราทิพย์ ศรีดี ในอนาคต

ทีมข่าวกีฬาเดลินิวส์ รายงานการแข่งขันกีฬานักเรียน นักศึกษาแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 30 นครสุโขทัยเกมส์ ที่จ.สุโขทัย เมื่อ 3 ก.พ.ที่ผ่านมา ซึ่งชิงชัยมาเป็นวันที่สอง ประเดิม ชิงเหรียญทองจากยิมนาสติกศิลป์ ชาย 2 เหรียญทอง เริ่มจาก ทีมชาย เหรียญทอง เป็นของ เขต 7 สุพรรณบุรี-สมุทรสาคร (วีณา โชคเผ่าอำไพ, นภดล จอมทอง, สุชนัย เยากุลเจริญ, ธีรพงษ์ วงษ์กัญหา, วรนาถ แก้วปัญญา, ณัฐวัตร โพธิ์ฉัตร) 296.000 คะแนน, เหรียญเงิน เขต 10 กรุงเทพฯ (ศศิพงศ์ อุดมพรวิวัตน์, อัษฎาวุฒิ ยอดชมยาญ, นาราภัทร ปทุมาภา, ทิษณุพรรณ วิเชียรประดิษ, อกฤศ กิตตินรรัตน์, อนุชา พรสิริจรรยา) 276.300 คะแนน เหรียญทองแดง เขต 3 ชัยภูมิ (เดชา จันทร์น้ำใส, จามร พรหมณี, เนวิน พรมสวาท, ธนศักดิ์ ชนะพาล, พงศธร ไชยแสง, พชรดล เดชพละ) 270.400 คะแนน

ประเภทบุคคลรวมทุกอุปกรณ์ ชายเหรียญทอง เขต 7 สมุทรสาคร วรนาถ แก้วปัญญา 76.750 คะแนน,เหรียญเงิน เขต 3 ชัยภูมิ จามร พรหมณี 73.700, เหรียญทองแดง เขต 7 สมุทรสาคร ณัฐวัตร โพธิ์ฉัตร 70.050 คะแนน, ยิมนาสติกลีลา ที่โรงเรียนอุดมดรุณี ชิง 2 เหรียญทอง เขต 10 กรุงเทพฯ ที่มีนักกีฬาทีมชา ติ และเยาวชนทีมชาติ กวาดไปทั้ง 2 เหรียญทอง เริ่มจากประเภททีมหญิง เหรียญทองเขต 10 กรุงเทพฯ (สิริรัตน์ ลือประเสริฐ, ทัตพิชา สุวรรณประภาพร, ปัญจรัตน์ ประวัติโยธิน) 139.20 คะแนน, เหรียญเงินเขต 7 เพชรบุรี 122.08 คะแนน, ทองแดง เขต 1 อ่างทอง 110.60 คะแนน, ประเภทบุคคลรวมอุปกรณ์ เหรียญทอง เขต 10 ทัตพิชา สุวรรณประภาพร นักกีฬาทีมชาติไทย 57.15 คะแนน, เหรียญเงินเขต 10 สิริรัตน์ ลือประเสริฐ เยาวชนทีมชาติไทย 54.90 คะแนน และทองแดง เขต 1 ชุติกาญจน์ อัญญาวินิชกุล จากอ่างทอง 52.03 คะแนน

ทางด้าน อ.กุสุมาลย์ ประเสริฐศิริ ประธานฝ่ายยิมนาสติกลีลา สมาคมยิมนาสติกแห่งประเทศไทย และเป็นเฮดโค้ชยิมนาสติกลีลาของไทย ที่เดินทางมาควบคุมการแข่งขัน เปิดเผยว่า สำหรับ ทัตพิทิชา สุวรรณประภาพร นักกีฬาจ ก้าวขึ้นสู่ทีมชาติชุดใหญ่แล้ว จะส่งไปแข่งขันยิมนาสติกลีลาชิงแชมป์โลกปีนี้ที่ประเทศญี่ปุ่นร่วมกับ ธาราทิพย์ ศรีดี นักกีฬารุ่นพี่ต่อไป ส่วนนักกีฬาอีก 3 คน คือ สิริรัตน์ ลือประเสริฐ จากเขต 10 กรุงเทพฯ, วรรณารักษ์ เห็นเจริญ จากเขต 7 เพชรบุรี และ ปัญจรัตน์ ประวัติโยธิน ยังเล่นในระดับเยาวชน ฝึกซ้อมอยู่กับสมาคม ยิมนาสติกฯ เพื่อปั้นขึ้นสู่ทีมชาติชุดใหญ่ต่อไป โดยเฉพาะ สิริรัตน์ ลือประเสริฐ ดาวรุ่งวัย 14 ปีจากเขต 10 ทางสมาคมยิมนาสติกฯ ตั้งเป้าว่าจะเป็นแทนของ ธาราทิพย์ ศรีดี ในอนาคต เนื่องจากรูปร่างดี หน้าตาสวยน่ารักมีสง่า และขยันฝึกซ้อมอยู่ในระเบียบวินัยดีมาก

ส่วนผลประเภทอื่น ๆ วอลเลย์บอล รอบแรก ทีมชาย สาย A เขต 3 นครราชสีมา ชนะ เขต 5 ลำปาง 3-1 (21-25, 25-16, 25-13,25-12) เขต 10 กรุงเทพฯ ชนะ เขต 9 สตูล 3-1 (25-16, 23-25, 25-22, 25-15), เขต 6 นครสวรรค์ แพ้ เขต 7 นครปฐม 0-3 (21-25, 16-25, 13-25), เขต 4 กาฬสินธุ์ แพ้ เขต 8 ชุมพร 2-3 (25-21, 20-25, 24-26, 26-24, 10-15)

ฟุตซอล ชาย รอบแรก เขต 4 ขอน แก่น ชนะ เขต 3 บุรีรัมย์ 10-4, เขต 5 ลำปาง ชนะ เขต 1 นนทบุรี 4-2,เขต 9 พัทลุง เสมอ เขต 8 นครศรีธรรมราช 5-5,เขต 10 กรุงเทพฯ ชนะ เขต 6 เพชรบูรณ์ 8-3,บาสเกตบอลหญิง รอบแรกเขต 1 อ่างทอง ชนะ เขต 8 สุราษฎร์ธานี 69-54, เขต 10 กรุงเทพ ชนะ เขต 9 ตรัง 119-26, เขต 4 ขอนแก่น แพ้ เขต 7 นครปฐม 30-61, เขต 3 ชัยภูมิ แพ้ เขต 2 ชลบุรี 37-103, บาสเกตบอลชายรอบแรก เขต 5 เชียงใหม่ ชนะ เขต 8 ภูเก็ต 97-43, เขต 6 พิษณุโลก แพ้ เขต 4 ขอนแก่น 51-57, เขต 7 นครปฐม ชนะ เขต 2 ฉะเชิงเทรา 73-54, แฮนด์บอลหญิง รอบแรก เขต 9 สงขลา แพ้ เขต 3 ศรีสะเกษ 13-31, เขต 5 น่าน ชนะ เขต 6 เพชรบูรณ์ 33-14, เขต 1 นนทบุรี ชนะ เขต 10 กรุงเทพฯ 25-22, เขต 4 ขอนแก่น ชนะ เขต 7 สุพรรณ บุรี 27-14, แฮนด์บอลชายรอบแรก เขต 2 สมุทรปราการ แพ้ เขต 7 สุพรรณบุรี 17-19, เขต 5 น่าน ชนะ เขต 8 กระบี่ 22-17

รักบี้ฟุตบอล รอบแรก เขต 5 เชียงใหม่ ชนะ เขต 7 นครปฐม 24-18, เขต 8 สุราษฎร์ธานี ชนะ เขต 6 พิษณุโลก 31-7, เขต 3 ร้อยเอ็ด ชนะ เขต 2 นครนายก 15-9, เขต 4 เลย ชนะ เขต 1 ลพบุรี 26-13. กรีฑา วิ่ง 100 เมตร ชาย-หญิง ปรากฏว่า วิ่ง 100 เมตรหญิง จินตหรา เสียงดี ลมกรดสาวทีมชาติไทยชุดซีเกมส์ ครั้งที่ 24 นครราชสีมาเกมส์ จากเขต 8 พังงา คว้าเหรียญทองตามคาด ด้วยสถิติ 11.78 วินาที ทำลายสถิติกีฬานักเรียนนักศึกษาฯ ปี 2543 ที่ รำแพน ศรีบุญ เขต 9 ทำไว้ 11.99 วินาที และพังสติถิของตัวเองเมื่อปีที่แล้วที่ทำไว้ 12.24 วินาที คว้าทองรายการนี้เป็นสมัยที่ 3 ติดต่อกัน, วิ่ง 100 เมตรชาย ยญทอง เป็นของ เขต 3 ทศพร บุญหาญ 10.71 วินาที, เขย่งก้าวกระโดดชาย เหรียญทอง เขต 6 พิษณุโลก นัฐพงษ์ บุญเกิด สถิติ 14.90 เมตร, วิ่ง 400 เมตรหญิง ทอง สุนิษา เพชรบ้านนา เขต 8 สุราษฎร์ธานี 57.12 วินาที, วิ่ง 400 เมตรชาย ทอง เขต 9 ชนาธิป รักบุรี 47.88 วินาที, วิ่งวิบาก 2,000 เมตรชาย ทอง เขต 9 สรศักดิ์ เดชะ 6.10.50 นาที, สนุกเกอร์ ทีมชาย เหรียญทอง เขต 2 สมุทร ปราการ, ฟุตบอลชาย รอบแรก สาย A เขต 3 บุรีรัมย์ เสมอ เขต 4 อุดรธานี 3-3, เขต 1 นนทบุรี ชนะ เขต 6 นครสวรรค์ 3-0, สาย B เขต 5 แพร่ ชนะ เขต 8 นครศรีธรรมราช 4-2

กระโดดสูงชาย ทอง เขต 8 สุวิทย์ ถือแก้ว 2.06 เมตร,ทุ่มน้ำหนักหญิง ทอง เขต 10 นุชนารถ รัตนะ 13.18 เมตร, เดิน 5,000 เมตรชาย ทอง เขต 9 อธิพันธ์ อุปลา 24.58.56 นาที, พุ่งแหลนชาย ทอง ดลภาค วัฒนะ 60.79 เมตร, กระโดดไกลหญิง ทอง เขต 10 จุติมา คุณารักษ์กร 5.42

สรุปเหรียญรางวัล (ทอง-เงิน-ทองแดง) ที่ 1 เขต 10 (4-5-0), 2.เขต 8 (3-3-4), 3.เขต 6 และ เขต 9 ได้เท่ากัน (3-0-2), 5.เขต 7 (2-1-2), 6.เขต 3 (1-3-5), 7.เขต 5 (1-3-2), 8.เขต 2 (1-0-0), 9.เขต 1 (0-2-2), 10.เขต 4 (0-1-0).

Advertisement Replay Ad

ส่งอีเมล์ให้เพื่อน

ส่งให้เพื่อนหลายคนใส่ “,” (ส่งพร้อมกันมากสุด 50 อีเมล์)

ส่งอีเมล์