วันนักกีฬายอดเยี่ยม ชู กีฬาไทยใจสีเดียว

วันนักกีฬายอดเยี่ยม ชู กีฬาไทยใจสีเดียว

INN News

สนับสนุนเนื้อหา

การพิจารณารางวัลทั้ง 21 รางวัล ซึ่งมี นายถิรชัย วุฒิธรรม เป็นประธาน พร้อมด้วยคณะกรรมการ จากสื่อมวลชนสาขาต่างๆ ได้มีการประชุม คัดเลือกผู้เข้ารอบสุดท้าย รางวัลละ 2 คน แล้ว โดยรางวัลที่จะได้ครองถ้วยพระราชทาน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ 3 รางวัล นักกีฬาสมัครเล่นชายยอดเยี่ยม ผู้ที่ผ่านเข้ารอบสุดท้ายคือ แก้ว พงษ์ประยูร (มวยสากลสมัครเล่น และ สิทธิ เจริญฤทธิ์ (เพาะกาย)นักกีฬาสมัครเล่นหญิงยอดเยี่ยม สุธิยา จิวเฉลิมมิตร (ยิงเป้าบิน), นพวรรณ เลิศชีวกานต์ (เทนนิส), นักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม ธงชัย ใจดี (กอล์ฟ), บุญชู เรืองกิจ (กอล์ฟ)

ขณะที่รางวัล ถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร คือ รางวัลนักมวยไทยยอดเยี่ยม มีผู้ผ่านเข้ารอบสุดท้ายรวม 4 คน คือ น้องโอ๋ ศิษย์ อ., มงคลชัย เพชรสุภาพรรณ, รุ่งเรืองเล็ก ลูกพระบาท และพลังพล ชูวัฒนะ โดยจะมีการตัดสินชี้ขาด ผู้ได้รับรางวัลกันใน วันที่ 7 พ.ค. นี้

สำหรับรางวัลอื่นๆ ที่คัดเลือกถึงรอบสุดท้าย มีรายละเอียด ดังนี้ นักกีฬาเยาวชนชายยอดเยี่ยม ศุภนร ศุขสวัสดิ ณ อยุธยา (กรีฑา), ณัฐพงษ์ เกษอินทร์ (ว่ายน้ำ), นักกีฬาเยาวชนหญิงยอดเยี่ยม นพวรรณ เลิศชีวกานต์ (เทนนิส), วราลี ศิริไกลวัฒนาวงศ์ (เทควันโด),นักกีฬายุวชนชายยอดเยี่ยม ภูมิ ศักดิ์แสนศิลป์ (กอล์ฟ), ธีรเดช มหามนตรี (วินด์เซิร์ฟ), นักกีฬายุวชนหญิงยอดเยี่ยม รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน), โมรียา จุฑานุกาล (กอล์ฟ)


ผู้ฝึกสอนกีฬาสมัครเล่นยอดเยี่ยม เกียรติพงษ์ รัชตเกรียงไกร (วอลเลย์บอล), เช ยอง ซุก (เทควันโด), ผู้ฝึกสอนกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม อนันต์ ตัวลือ (มวยอาชีพ/เทรนเนอร์ พูนสวัสดิ์ กระทิงแดงยิม), พยัคฆ์ ช.พิมล (มวยอาชีพ/เทรนเนอร์
พงษ์ศักดิ์เล็ก ไก่ย่าง 5 ดาวยิม) ผู้ฝึกสอนกีฬาภูธรดีเด่น รอการกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) พิจารณาอีกครั้ง

สมาคมกีฬายอดเยี่ยม สมาคมวอลเลย์บอล, สมาคมกรีฑา, สมาคมพัฒนาดีเด่น สมาคมเทควันโด, สมาคมจักรยาน, สมาคมกีฬาจังหวัดดีเด่น สุพรรณบุรี, สุราษฎร์ธานี, ผู้จัดการทีมยอดเยี่ยม เลิศ นิตย์ธีรานนท์ (เทควันโด), สกลธี ภัททิยกุล (มวยสากลสมัครเล่น), ทีมกีฬาชายยอดเยี่ยม เซปัคตะกร้อทีม ชุดเหรียญทองซีเกมส์ ครั้งที่ 25, ฟุตซอล ชุดรองแชมป์เอเชี่ยนอินดอร์เกมส์ ครั้งที่ 3, ทีมกีฬาหญิงยอดเยี่ยม วอลเลย์บอลชุดแชมป์เอเชีย, เปตองชุดแชมป์โลก

นักกีฬาคนพิการชายยอดเยี่ยม สืบพงศ์ มีเพียร (แบดมินตัน), สานิตย์ สงนอก (ว่ายน้ำ), นักกีฬาคนพิการหญิงยอดเยี่ยม วันนา ลาดี (กรีฑา), วีรวรรณ ในทอง (ว่ายน้ำ), รางวัลเอกชัย นพจินดา พิจารณาแล้วผู้ได้รับรางวัลคือ อัครพล อัครวรรณ (นักฟุตบอล ร.ร.โกสุมวิทยาสรรค์ จ.มหาสารคาม)

สำหรับการจัดงาน วันนักกีฬายอดเยี่ยม สมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทยในปีนี้ ที่กำหนดมีขึ้นในวันที่ 12 พ.ค. ที่ ห้องมัฆวานรังสรรค์ สโมสรทหารบก โดยมี พลตรีสนั่น ขจรประศาสน์ รองนายกรัฐมนตรี เป็นประธานนั้น จะยึดแนวคิด "กีฬาไทย....ใจสีเดียว" ที่เน้นถึงความสามัคคีของบุคคลในวงการกีฬาไทย พร้อมทั้งรำลึกถึง ปรีดา จุลละมณฑล อดีตนักกีฬาจักรยานทีมชาติไทย เจ้าของแชมป์เอเชี่ยนเกมส์ ครั้งที่ 5 ที่เพิ่งเสียชีวิตลงไป โดยจะมีการ ถ่ายทอดสดทาง โมเดิร์นไนน์ ทีวี ระหว่างเวลา 15.15 น.-17.00 น. ด้วย

Advertisement Replay Ad

ส่งอีเมล์ให้เพื่อน

ส่งให้เพื่อนหลายคนใส่ “,” (ส่งพร้อมกันมากสุด 50 อีเมล์)

ส่งอีเมล์